Cẩm nang xin phép xây dựng: Xây nhà sai mức nào sẽ không bị phạt? (P.2)

1. Xin cho tôi hỏi là nếu xây dựng nhà trong diện quy hoạch treo thì hình thức phạt như thế nào? nếu gia đình tôi chấp nhận mức phạt đo thì được phép xây dựng không !? Dự án ” treo ” bao lâu thì hết tác dụng?! (nguyễn đình qui, 35 tuổi, quyheropro@…)

dịch vụ xin giấy phép xây dựng nhà ở uy tín tại hà nội

– Nếu xây dựng nhà trong khu đất quy hoạch đã có quyết định thu hồi và giao đất là xây dựng không phép và bị xử phạt theo quy định tại khoản 2 điều 11 Nghị định số 23/2009/NĐ-CP ngày 27 tháng 2 năm 2009 của Chính phủ, với mức phạt:

– Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với trường hợp xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn;

– Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với trường hợp xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị;

– Ngoài ra, công trình vi phạm còn bị cưỡng chế tháo dỡ theo quy định.

–  Gia đình ông/bà phải ngừng thi công, chấp hành quyết định xử phạt và không được phép xây dựng công trình. Nếu gia đình ông/bà vẫn tái phạm thì sẽ bị phạt với mức phạt tối đa 300 triệu đồng.

 –  Nếu công trình xây dựng thuộc khu đất chưa có quyết định thu hối và giao đất, đề nghị gia đình ông (bà) liên hệ UBND cấp huyện để lập thủ tục xin phép xây dựng tạm.

2. Nhà tôi xin CPXD 3 tầng mái tôn. Do trong quá trình xây dựng, do điều kiện kinh tế nhà tôi xây thành 4 tầng mái đúc. Trường hợp của tôi đi điều chỉnh giấy phép có bị xử phạt không? (Trần Văn Tuấn, 34 tuổi, vantuanm@…)

dịch vụ xin giấy phép xây dựng nhà 4 tần mái đúc tại hà nội

– Việc xây dựng công trình từ 3 tầng thành 4 tầng của ông là hành vi xây dựng công trình xây dựng sai Giấy phép xây dựng phải bị xử phạt theo quy định tại Điều 11, Nghị định số 23/2009/NĐ-CP ngày 27/02/2009 và bị xử lý theo quy định tại Điều 13, Nghị định số 180/2007/NĐ-CP ngày 07/12/2007b của Chính phủ (phải tháo dỡ phần công trình xây dựng sai Giấy phép).

3. Đất của nhà tôi có giấy công nhận là 6,10 m nhưng thực tế chỉ còn 5m9, nhà cạnh nhà tôi có giấy công nhận là 9m04 nhưng thực tế 9m3. Vậy mà nhà bên lúc nào cũng gây khó khăn đối với nhà tôi và cho rầng nhà tôi lấn đất của họ. Vậy nhờ các cơ aun chức năng giúp tôi để có cách giải quyết ổn thỏa, tôi xin cảm ơn. (Đỗ THị B, 51 tuổi, B1959dothi@…).

– Phần diện tích thực tế có sai khác so với giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, trường hợp này bạn nên liên hệ với cơ quan cấp giấy để được hướng dẫn, xem xét theo quy định.

Mọi thắc mắc về xin giấy phép xây dựng, giấy phép sửa chữa, cải tạo công trình, tư vấn thiết kế nội thất, thi công xây dựng và lắp đặt cửa nhựa lõi thép, kính mời Quý khách hàng liên hệ trực tiếp TẠI ĐÂY.