Cẩm nang xin phép xây dựng: Xây nhà sai mức nào sẽ không bị phạt? (P.3)

1. Nhà tôi xây cao hơn chiều cao xin phép 1m có bị phạt hay không?. Diện tích xin phép là 4 x 12 nhưng tôi chỉ xây mới có 4 x 8, phần còn lại 4 x 4 tôi chỉ cải tạo lại (từ nhà cũ có sẵn) vậy có hợp lệ không? (Nguyễn Quang Trung, 29 tuổi, nqtrung81@…)

– Việc tổ chức xây dựng công trình cao hơn chiều cao của giấy phép được cấp là hành vi tổ chức xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng, hành vi này sẽ bị xử phạt theo Nghị định 23/2009/NĐ-CP ngày 27/02/2009 của Chính phủ và buộc phải thực hiện đúng giấy phép xây dựng được cấp, buộc phá dỡ phần xây dựng sai phép.

– Diện tích xây dựng được cấp theo giấy phép là 4m x 12m nhưng bạn chỉ xây dựng 4m x 8m là xây dựng nhỏ hơn giấy phép được cấp, nếu công trình của bạn nằm trong khu dân cư hiện hữu sẽ không bị xử phạt. Tuy nhiên, bạn nên xây dựng đúng giấy phép xây dựng được cấp.

2. Người dân xây sai phép, cung cấp bản vẽ photo thêm phần sai phép, cán bộ phát hiện không xử lí. Vậy phòng TNMT phát hiện có bị phạt không? (dela, 23 tuổi, tran19@…)

– Mọi hành vi vi phạm pháp luật trong hoạt động xây dựng đều phải bị xử lý theo quy định tại Nghị định số 23/2009/NĐ-CP ngày 27/02/2009 và Nghị định số 180/2007/NĐ-CP ngày 07/12/2007 của Chính phủ. Hành vi xây dựng sai phép bị xử phạt theo quy định tại Điều 11, Nghị định số 23/2009/NĐ-CP và phải thực hiện xây dựng theo đúng Giấy phép dã cấp  ( phải tháo dỡ phần công trình xây dựng sai phép theo quy định tại  Điều 13, Nghị định số 180/2007/NĐ-CP).

3. Tôi đang sống ở khu dân cư Trung Sơn, huyện Bình Chánh. Gần đây tôi rất ngạc nhiên khi thấy nhà xây ở đây đều vượt độ cao và không đúng qui hoạch thiết kế như yêu cầu của ban Quản lý dự án, như là biến sân thượng thành một tầng riêng, nhà cạnh nhau đều có hầm… Không biết những vi phạm trong xây dựng ở khu dân cư có bị xử lý không? Hay chỉ cần thông qua ban quản lý dự án? (Minh Ngọc, 53 tuổi, songnay@…)

– Các hành vi xây dựng như bạn nêu như trên là hành vi tổ chức xây dựng sai quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt đối với công trình xây dựng được miễn Giấy phép xây dựng. Hành vi này sẽ bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 23/2009/NĐ-CP và buộc phải tháo dỡ phần diện tích vi phạm.

4. Diện tích nhà xin phép là 4 x 14 m. Nhà vệ sinh nằm trong nhà 1.2m bề rộng và đã cấp giấy phép, nay tôi muốn mở rộng lên 1.6m để đặt bồn tắm nhưng vẫn nằm trong diện tích 4 x14 m thì xin hỏi có được không và sau này hoàn công nhà có được không? (Huỳnh văn Dũng, 40 tuổi, Dung24h2006@…)

– Căn cứ Điều 4 thông tư 24/2009/TT-BXD ngày 22/7/2009 của Bộ Xây dựng Quy định chi tiết thi hành một số nội dung của Nghị định số 23/2009/NĐ-CP ngày 27/02/2009 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở. trường hợp nếu thay đổi về kiến trúc bên trong công trình đúng như ông (bà) nêu thì sẽ không xử phạt vi phạm hình chính, việc hoàn công sẽ thực hiện đúng theo quy định của pháp luật.

(Còn nữa)