Cẩm nang xin phép xây dựng: Xây nhà sai mức nào sẽ không bị phạt? (P.4)

1. Trường hợp nhà đang xây dựng mới nộp hồ sơ xin cấp phép xây dựng thì có bị xử phạt không? (Lê Thị Kiều, 44 tuổi, haichau_02x1b@…)

– Trường hợp này là xây dựng không phép; sẽ bị buộc đình chỉ thi công theo điều 12 Nghị định số 180/2007/NĐ-CP ngày 07 tháng 12 năm 2007 và bị xử phạt theo khoản 2 điều 11 Nghị định số 23/2009/NĐ-CP ngày 27 tháng 02 năm 2009 của Chính phủ có hiệu lực từ ngày 05 tháng 9 năm 2009.

2. Tôi xây nhà trên trục lộ đường 6m lề đường 5,5m. Nhà tôi XD có chiếm không gian phần lô gia 1,2m x 2,5m; như vậy tôi bị phạt bao nhiêu, và có được cấp chủ quyền nhà không, diện tích phép XD 4,5mx14m? Xin cám ơn (Nguyen Ninh, 59 tuổi, nguyenninh17@…)

– Trường hợp bạn hỏi không nêu rõ bạn đang ở khu vực đô thị hay nông thôn.

+ Trường hợp bạn xây dựng khi chưa được cơ quan có thẩm quyền cấp phép sẽ bị xử phạt theo quy định tại Khoản 2, Điều 11, Nghị định 23/2009/NĐ-CP ngày 27/02/2009 của Chính phủ và buộc phải tháo dỡ phần diện tích vi phạm trước lập thủ tục cấp chủ quyền.

+ Trường hợp bạn đã được cấp phép mà bạn xây dựng sai nội dung giấy phép được cấp như bạn nêu thì sẽ bị xử phạt quy định tại khoản 1, Điều 11, Nghị định 23/2009/NĐ-CP ngày 27/02/2009 của Chính phủ và buộc phải tháo dỡ phần diện tích vi phạm trước lập thủ tục cấp chủ quyền.

3. Nhà tôi nằm trong hẻm rộng hiện hữu 6 mét. Diện tích đất được công nhận 80 m2. Xin phép xây dựng thì chỉ được xây: trệt, lửng (mật độ x/d 80% so với diện tích đất), hai lầu và mái che cầu thang Nếu tôi xây hết diện tích tầng lửng mà không chừa ra 20% theo quy định thì có bị phạt không và phạt bao nhiêu? Sau này có được hoàn công không? Xin cám ơn (CHU HUY CƯỜNG, 46 tuổi, chuycuong64@…)

– Tường hợp này là xây dựng sai nội dung Giấy phép xây dựng được cấp được quy định tại điểm e khoản 1 điều 4 Thông tư số 24/2009/TT-BXD ngày 22 tháng 7 năm 2009 của Bộ Xây dựng và bị xử phạt theo quy định tại khoản 1 điều 11 Nghị định số 23/2009/NĐ-CP ngày 27 tháng 2 năm 2009 của Chính phủ với mức phạt:

a. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với trường hợp xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn;

b. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với trường hợp xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị;

c. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với trường hợp xây dựng công trình khác ở nông thôn và đô thị;

– Việc hoàn công công trình sẽ được Ủy ban nhân dân cấp huyện xem xét giải quyết sau khi đã chấp hành quyết định xử phạt.

4. Tháng 10 năm 2006 tôi có xin phép xây dựng nhà 1 trệt 2 lầu, mái lợp tôn, diện tích nền: 4x16m, lầu 2 có diện tích 4x5m. Nhưng khi xây dựng tôi có thay đổi kết cấu như sau: tôi không xây phòng ở mặt tiền lầu 2 mà lại làm sân thượng có diện tích 4x5m, phần giữa nóc bê-tông diện tích 4×3.8m, phía sau là sân thượng. Vậy nhà của tôi sẽ được giải quyết như thế nào để được hợp pháp theo quy định hiện hành? (Lê Ngọc Hương, 48 tuổi, giodihoang@…)

– Theo trình bày của ông (bà) thì nhà của ông (bà) đã xây dựng sai Giấy phép xây dựng được cấp. Tuy nhiên, ông (bà) không nói rõ giấy phép xây dựng đã cấp là Giấy phép xây dựng riêng lẻ hay Giấy phép xây dựng cấp cho khu dân cư nên chúng tôi không thể trả lời cụ thể.

Để giúp ông (bà) hiểu thêm quy định pháp luật, chúng tôi có ý kiền như sau: Nếu Giấy phép xây dựng của ông (bà) là Giấy phép xây dựng riêng lẻ thì căn cứ khoản 3, Điều 4, Thông tư số 24/2009/TT-BXD ngày 22/7/2009 của Bộ Xây dựng, hành vi xây dựng công trình sai Giấy phép xây dựng của ông (bà) sẽ không bị xử phạt; để được cấp quyền sở hữu công trình (hợp pháp), ông (bà) cần liên hệ với Thanh tra Xây dựng quận – huyện nơi căn nhà tọa lạc để được giải quyết trước khi liên hệ cơ quan cấp giấy chứng nhận sở hữu công trình.

5. Đất đã đền bù giải tỏa nhưng vẫn còn 4m, người dân tái lấn chiêm xây dựng không phép, thanh tra xây dựng không phát hiện. Tôi đi làm chủ quyền nhà có bị phạt không? (dela, 23 tuổi, tran119@…)

– Đất đã đền bù giải tỏa, phần đất còn lại thuộc quyền sử dụng hợp pháp của chủ nhà, nều chủ nhà muốn xây dựng công trình thì phải liên hệ cơ quan chức năng xin cấp Giấy phép xây dựng. Trường hợp tự ý xây dựng khi chưa có Giấy phép xây dựng sẽ bị xử lý theo quy định tại Nghị định số 23/2009/NĐ-CP, ngày 27/02/2009 và Nghị định số 180/2007/NĐ-CP, ngày 07/12/2007 của Chính phủ.