Cẩm nang xin phép xây dựng: Xây nhà sai mức nào sẽ không bị phạt? (P.5)

Trang Xin phép xây dựng tiếp tục cập nhật những câu hỏi nóng hổi nhất cùng câu trả lời rõ ràng những vấn đề liên quan đến xin phép xây dựng, thủ tục hoàn công và xây dựng nhà.

dịch vụ xin phép xây dựng trọn gói uy tín tại hà nội

1. Mẫu nhà do KTST thành phố ký duyệt là để tham khảo hay bắt buộc phải tuân theo. Phần đất được qui định làm sân vườn có thể xây cầu thang lên lầu 1 được hay không? (Trần Việt, 41 tuổi, tr.viet@…)

– Thiết kế mẫu nhà do KTST thành phố ký duyệt đính kèm theo quy hoạch 1/500 là bắt buộc phải tuân theo khi thiết kế xây dựng nhà ở.

– Phần đất được qui định làm sân vườn không thể xây cầu thang lên lầu 1 được vì vi phạm khoảng lùi xây dựng.

2. Diện tích xây dựng trong giấy phép là 20 X 5, do thiếu kinh phí nên tôi rút ngắn còn 17 X 5 (không vì phạm lộ giới), trường hợp này có bị phạt không và mức phạt bao nhiêu? (Bui Thi Minh Huệ, 35 tuổi, phanlbtn@…)

– Công trình xây dựng nhỏ hơn giấy phép xây dựng đã cấp sẽ được xử lý như sau:

– Nếu công trình thuộc khu quy hoạch 1/500 đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt thì phải bị xử phạt theo quy định tại khoản 3, Điều 11, Nghị định số 23/2009/NĐ-CP, ngày 27/02/2009 với mức xử phạt bằng tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng và bị xử lý theo quy định tại Nghị định số 180/2007/NĐ-CP, ngày 07/01/2007 của Chính phủ.

– Nếu công trình là nhà ở riêng lẻ thì sẽ không bị xử phạt theo quy định tại khoản 3, Điều 4, Thông tư số 24/2009/TT-BXD, ngày 22/7/2009 của Bộ Xây dựng.

3. Nhà tôi có hẻm bên hông (2,5m), nếu tôi xây lan can cho cửa sổ lấn ra 0,5 m trên mặt hêm (từ lầu 1 trở lên) có bị phạt không? Nếu 1 hộ thường xuyên chiếm dùng hẻm để làm sàn nước, để chén nồi niêu xông chảo, lấn chiếm hẻm… thì có bị xử phạt? Ai phạt? Nếu không chịu nộp phạt thì sao? (Nguyễn Văn Định Tường, 50 tuổi, dinhtuong@…)

– Nhà ông/bà có hẻm bên hông (2,5m), nếu  ông/bà xây lan can cho cửa sổ lấn ra 0,5 m trên mặt hêm (từ lầu 1 trở lên) là xây dựng sai nội dung Giấy phép xây dựng được cấp được quy định tại điểm e khoản 1 điều 4 Thông tư số 24/2009/TT-BXD ngày 22 tháng 7 năm 2009 của Bộ Xây dựng và bị xử phạt theo quy định tại khoản 2 điều 11 Nghị định số 23/2009/NĐ-CP ngày 27 tháng 2 năm 2009 của Chính phủ.

– Ngoài ra, phần công trình vi phạm còn bị cưỡng chế phá dỡ theo quy định.

4. Tôi xây nhà không lấn lộ giới, không lấn chiều cao, không vượt quá mật độ xây dựng trong giấp phép xây dựng. Chỉ có thay đổi vị trí giếng trời, vị trí cầu thang, ngăn thêm phòng, ngăn thêm phòng vệ sinh. Như vậy tôi có bị phạt không? Có hoàn công được không.? Tôi ở P.12 – Q.6 (Nguyễn Quang Khôi, 32 tuổi, bachkhoiarch@…)

– Căn cứ Điều 4 thông tư 24/2009/TT-BXD ngày 22/7/2009 của Bộ Xây dựng Quy định chi tiết thi hành một số nội dung của Nghị định số 23/2009/NĐ-CP ngày 27/02/2009 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng; kinh doanh bất động sản; khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; quản lý phát triển nhà và công sở. trường hợp nếu thay đổi đúng như ông (bà) nêu thì sẽ không bị xử phạt vi phạm hình chính, việc hoàn công sẽ thực hiện đúng theo quy định của pháp luật.