Cẩm nang xin phép xây dựng: Xây nhà sai mức nào sẽ không bị phạt? (P.6)

1. Nhà tôi nằm trong khu đô thị mới Thủ Thiêm, mới bị giải tỏa và nhận được tái định cư nền tại khu dân cư số 1, dự án 143 ha, phường Thạnh Mỹ Lợi, Quận 2. Trong dự án theo thiết kế được xây 1 trệt, 2 lầu và một chuồng cu. Nhưng do nhà đông người, chúng tôi xây luôn phần nhà phía sau chuồng cu. Tất cả phần còn lại chúng tôi đều làm đúng thiết kế. Hỏi nhà tôi có bị phạt khi hoàn công không? Nếu có thì sẽ phạt như thế nào? (Nguyễn Thị Ngọc Ngân, 30 tuổi, ngocngan2406@…)

– Trường hợp này là xây dựng sai thiết kế đã được thẩm định, phê duyệt; sai quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt quy định tại khoản 3 Điều 11, khoản 3 Điều 25 Nghị định số 23/2009/NĐ-CP. Cụ thể: sai hệ số sử dụng đất so với thiết kế được thẩm định, phê duyệt hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 được duyệt.

– Trường hợp này sẽ bị xử phạt theo quy định tại khoản 3 điều 11 Nghị định số 23/2009/NĐ-CP ngày 27-2-2009 của Chính phủ: Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

2. Tôi có căn nhà nằm trong hẻm đã xây dựng năm 2001. Theo bản vẽ hiện trạng, phân nửa căn nhà của tôi thuộc quy hoạch treo. Theo quy hoạch căn nhà của tôi thuộc khu dân cư hiện hữu, khu phố 6, thị trấn Nhà Bè. Tôi có ý định xây lại căn nhà có 1 lầu và có ý định xây luôn phần quy hoạch treo đó. Vậy tôi có được phép xây không? (Huynh Xuan Nhut, 31 tuổi, nhuthuynh@…)

– Phần diện tích nhà thuộc quy hoạch chỉ được xây dựng bán kiên cố do đó bạn không được xây dựng nguyên căn nhà (cả phần quy hoạch) với quy mô trệt, 1 lầu.

3. Theo mẫu quyết định đình chỉ thi công, trường hợp nhà không có giấy phép thì chủ nhà được bổ sung giấy phép trong vòng 60 ngày. Trường hợp nhà xây dựng sai nội dung giấy phép thì buộc phải tháo dỡ trong thời hạn 3 ngày. Vậy trường hợp nhà xây dựng sai nội dung giấy phép nhưng không ảnh hưởng quy hoạch thì có phải bị tháo dỡ trước khi đề nghị điều chỉnh nội dung GPXD không? Hay phải xử lý như thế nào?(Mỹ Lan, 35 tuổi, hienho2010@…)

– Công trình xây dựng sai với nội dung Giấy phép xây dựng thì phải bị xử phạt theo quy định tại Nghị định số 23/2009/NĐ-CP, ngày 27/02/2009 và bị xử lý theo quy định tại Nghị định số 180/2007/NĐ-CP, ngày 07/12/2007 của Chính phủ. Trường hợp muốn xây dựng khác (thay đổi) so với Giấy phép xây dựng đã cấp thì phải ngưng thi công và liên hệ cơ quan cấp phép để điều chỉnh Giấy phép xây dựng đã cấp và chỉ được thực hiện việc thay đổi khi Giấy phép xây dựng đã được điều chỉnh, nều không được điều chỉnh Giấy phép xây dựng thì phải thực hiện đúng Giấy phép xây dựng đã cấp.

4. Xin hỏi nhà 24,5m2 thì được phép xây dựng không? Và nếu cho phép xây dựng thì được mấy tầng? (Doan Duy Phuc, 23 tuổi, nice_girl_phuc@…)

– Do bạn không nêu cụ thể vị trí, kích thước khu đất đề nghị bạn tham khảo Quyết định số 135/2007/QĐ-UBND ngày 08/12/2007 và Quyết định số 45/2009/QĐ-UBND ngày 03/7/2009 của UBND TP để được rõ về quy mô công trình.

5. Tôi muốn xây nhà ở xã Hưng Long, huyện Bình Chánh trên đất trồng cây lâu năm thì có được không? Mảnh đất này có sổ riêng, nếu xây dựng nhà ở cấp 4 hoặc nhà cấp 3 có trái phép không? Nếu có thì bị phạt bao nhiêu? Xin cảm ơn Quý cơ quan. (Pham Cuong, 31 tuổi, cuongth42@…)

– Trường hợp của ông (bà) nếu muốn xây dựng nhà ở trên đất trồng cây lâu năm thì đế nghị ông (bà) liên hệ với UBND huyện để tiến hành các thủ tục xin chuyển mục đích sử dụng đất và xin phép xây dựng theo quy định.

– Nếu không thực hiện các thủ tục trên mà ông (bà) tiến hành xây dựng không phép thì bị xử phạt theo khoản 2 điều 11 Nghị định số 23/2009/NĐ-CP ngày 27 tháng 2 năm 2009 của Chính phủ, cụ thể:

  + Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với trường hợp xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn;

  + Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với trường hợp xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị;

  + Ngoài ra, công trình vi phạm xây dựng còn bị cưỡng chế phá dỡ theo quy định.