Có thể xin phép xây dựng đối với đất nằm trong khu quy hoạch không?

Căn cứ theo khoản 3 Điều 62 Luật Xây dựng thì khi xây dựng công trình, nhà ở riêng lẻ trong vùng đã có quy hoạch xây dựng được duyệt và công bố nhưng chưa thực hiện thì chỉ được cấp giấy phép xây dựng tạm có thời hạn theo thời hạn thực hiện quy hoạch.Cũng tại Điều 5 Thông tư số 03/2009/TT-BXD ngày 26/03/2009 quy định chi tiết một số nội dung của Nghị định số … [Read more...]

Xin phép xây dựng cho nhà trên đất thuộc dự án

Tôi có mua một nền đất dự án tại tỉnh Long An, hiện chưa có sổ hồng nhưng tôi có nhu cầu xây dựng. Lúc mua đất, nhân viên có tư vấn khi xây dựng nhà trong dự án nếu có giấy chứng nhận đầu tư và quy hoạch 1/500 thì không phải xin giấy phép xây dựng. Không biết như vậy có đúng không? Đến thời điểm này, gia đình tôi có nhu cầu xây dựng nhà thì được chủ đầu tư yêu cầu … [Read more...]