Xây dựng công trình khi chưa có giấy phép xây dựng có bị xử phạt không?

HỎI: Thửa đất của gia đình tôi được bố mẹ cho khi tôi lấy vợ ra ở riêng năm 1987, thửa đất không có trong bản đồ giải thửa 299. Khi đó gia đình tôi ở phía trong nhà anh trai tôi, anh trai tôi cắt cho tôi một lối đi rộng 3m từ quốc lộ xuống đến nhà tôi. Năm 2007 anh trai tôi cấp sổ đỏ đã không cấp lối đi dành cho gia đình tôi đi từ quốc lộ xuống nhà tôi nữa. Đến … [Read more...]

Quy định về xử phạt đối với xây nhà không xin phép xây dựng

HỎI: Khi tôi xây nhà tôi có làm giấy tường trình cho UBND xã nơi tôi ở để được phép xây dựng nhà Khi tôi đem giấy tường trình đó đi xin UBND xã , thì UBND xã không ký giấy và nói là "cứ xây đi ko có gì đâu". Tôi hỏi: "không cần ký giấy sao chú?" thì bên UBND xã trả lời: "không cần đâu". Khi tôi đang xây dựng nhà thì bên UBND xã đến nói chúng tôi xây nhà mà … [Read more...]

Diện tích sổ đỏ không chính xác có xin được giấy phép xây dựng hay không?

HỎI: Nhà tôi vẫn đóng thuế nhà đất đầy đủ, chỉ có điều là khi xưa các cụ trong nhà kê khai chưa rõ ràng diện tích đất sử dụng, hồ sơ cũng như bản vẽ kĩ thuật miếng đất cũng thất lạc. Đã có nhiều lần tôi liên hệ với phường để cấp lại nhưng người ta nói phải có đợt thì mới được cấp. Nay tôi muốn xin giấy phép xây dựng để xây dựng nhà nhưng không xin được. Vậy tôi … [Read more...]

Xã hội hóa xử lý vi phạm trật tự xây dựng giúp giảm kinh phí

Xử lý các vi phạm về trật tự xây dựng đang được chính quyền các đô thị quan tâm và thực hiện nghiêm túc; trong đó, nhiều công trình buộc phải dùng đến biện pháp cưỡng chế để tháo dỡ và đòi hỏi một kinh phí không nhỏ, cũng như mất thêm nhiều thời gian. Tuy nhiên, theo ông Đàm Văn Long, Tổng giám đốc Công ty Cổ phần Tập đoàn Phương Bắc - một đơn vị chuyên … [Read more...]

Dân xây nhà sai phép trong phố cổ, phường Hàng Bồ bao che?

Mặc dù mắc sai phạm khi xây dựng vượt quá số tầng theo quy định, hai công trình tại số 53 phố Thuốc Bắc và 43 phố Hàng Đồng (quận Hoàn Kiếm, TP. Hà Nội) vẫn ngang nhiên tồn tại đến nay mà không bị xử lý cưỡng chế theo luật định. Tại văn bản quyết định 6398/QĐ-UBND ban hành quy chế quản lý quy hoạch kiến trúc khu phố cổ Hà Nội do Chủ tịch UBND TP Hà Nội Nguyễn Thế … [Read more...]

Có xin được giấy phép xây dựng đối với đất phân lô chưa có đường đi chung không?

HỎI: Năm 2009 tôi có mua một miếng đất ở huyện Thường Tín diện tích 4 x 19.7m, trong đó có thổ cư 30m2. Năm 2011 tôi có làm đơn xin cấp giấy phép xây dựng gửi UBND huyện Thường Tín và được huyện Thường Tín trả lời: Đất phân lô chưa có đường đi chung, chưa có cơ sở hạ tầng. Xin hỏi bây giờ tôi có thể tiếp tục xin giấy phép xây dựng nhà ở trên lô đất này không và … [Read more...]

Đất đang quy hoạch treo có được xây dựng nhà không?

Để xây dựng nhà trên đất trồng cây lâu năm thì trước tiên bạn phải chuyển nhượng mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm sang đất thổ cư. Điều kiện để chuyển mục đích sử dụng đất Điều kiện chuyển nhượng mục đích sử dụng đất: Căn cứ Khoản 3, Điều 30 Nghị định 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai quy định: Việc chuyển … [Read more...]

Có thể xin phép xây dựng đối với đất nằm trong khu quy hoạch không?

Căn cứ theo khoản 3 Điều 62 Luật Xây dựng thì khi xây dựng công trình, nhà ở riêng lẻ trong vùng đã có quy hoạch xây dựng được duyệt và công bố nhưng chưa thực hiện thì chỉ được cấp giấy phép xây dựng tạm có thời hạn theo thời hạn thực hiện quy hoạch.Cũng tại Điều 5 Thông tư số 03/2009/TT-BXD ngày 26/03/2009 quy định chi tiết một số nội dung của Nghị định số … [Read more...]

Tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai, xây dựng nhà ở

Hỏi: Tôi có một số vấn đề cần sự giúp đỡ tư vấn của các chuyên gia như sau : Nhà tôi nằm ở giữa hai nhà hàng xóm Trên sổ đỏ đã cấp cho nhà tôi năm 2010 là 4,7m x 32m. Trước Năm 1983 nhà tôi mua đất với diện tích là 4,8mx 32m (ghie trên giấy tờ và giấy phép xây dựng cũ) và xây móng nhà trên diện tích 4,8m x 7m lúc đó thì đã có 1 nhà bên cạnh ở còn nhà tôi và 1 nhà … [Read more...]

Tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai, xây dựng nhà ở

Hỏi: Tôi có một số vấn đề cần sự giúp đỡ tư vấn của các chuyên gia như sau : Nhà tôi nằm ở giữa hai nhà hàng xóm Trên sổ đỏ đã cấp cho nhà tôi năm 2010 là 4,7m x 32m. Trước Năm 1983 nhà tôi mua đất với diện tích là 4,8mx 32m (ghie trên giấy tờ và giấy phép xây dựng cũ ) và xây móng nhà trên diện tích 4,8m x 7m lúc đó thì đã có 1 nhà bên cạnh ở còn nhà tôi và 1 nhà … [Read more...]