Xây nhà trái phép đã nộp phạt giờ giải tỏa có được đền bù không?

HỎI: Tôi xây dựng nhà năm 1990 đến năm 1997 xây dựng cơi nới nhà ở mà không có giấy phép xây dựng của cơ quan có thẩm quyền và bị xử phạt hành chính. Sau đó tôi được sinh hoạt bình thường cho đến nay. Nếu bây giờ giải tỏa đền bù phần cơi nới mà bị phạt hành chính đó có được nhận tiền đền bù không? TRẢ LỜI: Khoản 1 Điều 6 Nghị định 47/2014/NĐ-CP quy định bồi … [Read more...]

Xử lý nhà đang xây dựng không có giấy phép như thế nào?

HỎI: Em đang sống tại một con hẻm ở quận 8, do em đang rất bế tắc khi bị hàng xóm kế bên liên tục kiện khi nhà em đang xây, nên em muốn hỏi một số vấn đề. Tóm tắt: nhà em nhỏ (20m2) trong một căn hẻm đang xây dựng, nhà em định xây 2 lầu, nhưng được biết nếu xin phép ở quận thì phần ban công không được lấn ra hẻm (dù nhà e và tất cả nhà trong hẻm đều lấn phần ban … [Read more...]

Quy định về xử phạt đối với xây nhà không xin phép xây dựng

HỎI: Khi tôi xây nhà tôi có làm giấy tường trình cho UBND xã nơi tôi ở để được phép xây dựng nhà Khi tôi đem giấy tường trình đó đi xin UBND xã , thì UBND xã không ký giấy và nói là "cứ xây đi ko có gì đâu". Tôi hỏi: "không cần ký giấy sao chú?" thì bên UBND xã trả lời: "không cần đâu". Khi tôi đang xây dựng nhà thì bên UBND xã đến nói chúng tôi xây nhà mà … [Read more...]

Mức phạt đối với trường hợp xây nhà trên đất nông nghiệp không xin phép

Tại Điều 62 Luật xây dựng 2003 có quy định về các trường hợp xây nhà phải xin giấy phép xây dựng. Trường hợp của bạn không thuộc đối tượng được miễn xin giấy phép xây dựng mà theo quy định tại khoản 2 Điều 62 thì: " Đối với nhà ở riêng lẻ tại nông thôn, các quy định về giấy phép xây dựng phải phù hợp với tình hình thực tế ở địa phương. Uỷ ban nhân dân cấp huyện quy … [Read more...]

Xây nhà không có Giấy phép xây dựng bị phạt 40% giá trị xây dựng

Do xây thêm 2 tầng không phép, để được điều chỉnh thông tin trong sổ đỏ ngoài bị phạt hành chính, bạn còn phải nộp 40% giá trị phần xây dựng. Khoản 2 Điều 19 Thông tư số 17/2009/TT-BTNMT ngày 21/10/2009 về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất quy định: Khi thay đổi diện tích xây dựng, sử dụng, tầng cao, kết cấu, … [Read more...]

Mức phạt khi xây dựng không phép

Khi xây dựng không có giấy phép thì bị lập biên bản ngừng thi công, yêu cầu chủ đầu tư tự phá dỡ hoặc bị cưỡng chế phá dỡ; phạt tiền từ 2 đến 30 triệu đồng. Theo khoản 1 Điều 3 Nghị định 64/2012/NĐ-CP, chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng, trừ trường hợp xây dựng các công trình sau đây: a) Công trình bí mật nhà nước, công trình theo lệnh khẩn cấp, công trình … [Read more...]