Xây nhà trái phép đã nộp phạt giờ giải tỏa có được đền bù không?

HỎI:

Tôi xây dựng nhà năm 1990 đến năm 1997 xây dựng cơi nới nhà ở mà không có giấy phép xây dựng của cơ quan có thẩm quyền và bị xử phạt hành chính. Sau đó tôi được sinh hoạt bình thường cho đến nay. Nếu bây giờ giải tỏa đền bù phần cơi nới mà bị phạt hành chính đó có được nhận tiền đền bù không?

TRẢ LỜI:

Khoản 1 Điều 6 Nghị định 47/2014/NĐ-CP quy định bồi thường về đất, công trình trên đất khi Nhà nước thu hồi đất:

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ở, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đang sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất tại Việt Nam khi Nhà nước thu hồi đất ở mà có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của pháp luật về đất đai […]

Như vậy, theo nguyên tắc ngôi nhà cần có giấy phép xây dựng thì mới được bồi thường khi thu hồi đất. Tuy nhiên, ngôi nhà đã bị xử phạt hành chính về hành vi xây dựng trái phép với hình thức phạt tiền và từ 1997 đến nay không bị yêu cầu tháo dỡ, không có tranh chấp. Theo quy định tại Điểm h Khoản 1 Điều 31 Nghị định 43/2014/NĐ-CP:

h) Trường hợp cá nhân trong nước không có một trong những giấy tờ quy định tại các Điểm a, b, c, d, đ và e Khoản này thì phải có giấy tờ xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về nhà ở đã hoàn thành xây dựng trước ngày 01 tháng 7 năm 2006, được xây dựng trước khi có quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng hoặc phải phù hợp quy hoạch đối với trường hợp xây dựng sau khi có quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch điểm dân cư nông thôn theo quy định của pháp luật. Trường hợp nhà ở hoàn thành xây dựng kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2006 trở về sau thì phải có giấy tờ xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về nhà ở không thuộc trường hợp phải xin giấy phép xây dựng và đáp ứng điều kiện về quy hoạch như trường hợp nhà ở xây dựng trước ngày 01 tháng 7 năm 2006; trường hợp nhà ở thuộc đối tượng phải xin phép xây dựng mà không xin phép thì phải có giấy tờ của cơ quan quản lý về xây dựng cấp huyện chấp thuận cho tồn tại nhà ở đó.

Căn cứ theo quy định trên, do bạn không có giấy phép xây dựng nên để được đền bù bạn xin giấy xác nhận của UBND xã về nhà đã hoàn thành trước 1/7/2006 trước khi có quy hoạch sử dụng đất vào thời điểm 1990-1997.