Trong trường hợp đất đang trong quá trình xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do việc chuyển nhượng thì chưa thể tiến hành việc xin cấp giấy phép xây dựng được.

Chưa làm thủ tục sang tên đất có được xây nhà không?

Đất chưa được sang tên có được xây nhà không có lẽ là vấn đề nhận được rất nhiều sự quan tâm hiện nay. Về vấn đề này, chúng tôi cung cấp cho quý khách hàng những thông tin hữu ích sau:
Theo quy định tại Điều 8 Nghị định số 64/2012/NĐ-CP của Chính phủ về cấp giấy xin phép xây dựng thì trong bộ Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng cần có Bản sao có chứng thực một trong những giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai.Trường hợp của bạn đất đó đang trong quá trình xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do việc chuyển nhượng nên chưa thể tiến hành việc xin cấp giấy phép xây dựng được.

Mức phạt đối với việc xây nhà khi chưa làm thủ tục sang tên đất

Tại điều 10 luật xây dựng 2003 có quy định thì hành vi xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng đối với công trình theo quy định của pháp luật phải có giấy phép xây dựng là hành vi mà pháp luật cấm. Căn cứ điểm a khoản 1 điều 11 nghị định 23/2009/NĐ-CP Về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng, kinh doanh bất động sản, khai thác, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng, quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật, quản lý phát triển nhà và công sở quy định.

Phạt tiền đối với chủ đầu tư tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép được cấp có thẩm quyền cấp:  Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với trường hợp xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị, Như vậy, trường hợp xây dựng nhà ở đô thị khi chưa có giấy phép xây dựng sẽ có thể bị phạt từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.