Có được xây dựng nhà khi đang tranh chấp???

Hỏi: Ba tôi có một miếng đất mua cách đây 27 năm, đã được cấp Giấy Chứng Nhận Quyền Sử Dụng Đất (GCNQSDĐ). Ba tôi đã tách thửa, chia đất cho các con. Năm nay ba tôi xin giấy phép xây dựng. Trong thời gian chờ cấp giấy phép, chỉ còn vài ngày, Ba tôi đã tháo dở nhà cũ, chuẩn bị vật tư để xây nhà mới. Vì Ba tôi nghĩ, nhà mới cũng xin xây bằng diện tích nhà cấp 4 nên … [Read more...]

Xử phạt xây dựng nhà ở đô thị sai Giấy phép xây dựng

Hỏi:  Tôi có một mảnh đất tại thành phố, hiện nay tôi đang triển khai xây dựng một căn nhà để ở, công trình của tôi đã được cấp Giấy phép xây dựng. Trong quá trình xây dựng, cán bộ Thanh tra xây dựng có qua kiểm tra và lập biên bản xử phạt vi phạm hành chính, lỗi vi phạm là công trình của tôi đã xây dựng sai giấy phép được cấp. Vậy tôi xin hỏi trong trường hợp … [Read more...]

Làm nhà tạm để xin sửa chữa và hợp thức hóa

Hỏi: Cách đây hai năm ba mẹ tôi có mua một miếng đất diện tích 4x12,5m ở trung tâm Dĩ An (Bình Dương). Đất trồng cây lâu năm chưa chuyển mục đích sử dụng thổ cư nhưng có sổ đỏ chung diện tích 1.300m2 do chủ đất tự phân lô, xây dựng. Hiện gia đình tôi muốn xây nhà cấp 4 nhưng không được do thị xã đô thị quản lý rất gắt gao, không cho xây. Xin hỏi, nếu tôi … [Read more...]

Khoảng lùi quy định trong cấp phép xây dựng

Hỏi: Giấy chứng nhận quyền sở hữu đất của tôi được cấp ngày 29-12-2011, diện tích 5x24,79m (123,5 m2). Đất có 2 mặt đường, mặt chính 3,3m (lề đường 0,7m) đường bêtông (hẻm cụt hơn 200m), bên hông 3m là lối đi chung giữa các hộ do chủ đất làm với chiều dài khoảng 60m (hẻm cụt). Hiện tôi có nhu cầu xây dựng nhà cấp 4 để ở và đã nộp hồ sơ xin cấp phép xây dựng. … [Read more...]

Có được sang tên giấy phép xây dựng?

Theo quy định, giấy phép xây dựng đối với nhà riêng lẻ có hiệu lực trong vòng một năm. Nhiều bạn đọc quan tâm thắc mắc rằng: Nếu không kịp khởi công công trình trong thời gian quy định thì có được gia hạn giấy phép xây dựng hoặc có được sang tên giấy phép xây dựng hay không? Ông Trần Quốc Tuấn, trưởng Phòng cấp phép xây dựng, Sở Xây dựng TP.HCM, cho biết: - … [Read more...]

Các giấy tờ thay thế Sổ đỏ khi xin cấp phép xây dựng nhà

Hỏi: Những giấy tờ nào có thể dùng để thay thế sổ đỏ khi xin cấp Giấy phép xây dựng? Trả lời:  Theo Điều 16 Quy định Cấp giấy phép xây dựng và quản lý xây dựng công trình được ban hành kèm theo Quyết định số 04/2010/QĐ-UBND ngày 20/1/2010 của UBND Hà Nội, người sử dụng đất có một trong các giấy tờ dưới đây thì có thể được xét cấp giấy phép xây … [Read more...]

Hướng dẫn thủ tục xin giấy phép xây dựng khi SỬA CHỮA NHÀ

Hỏi: Nhà tôi ở Hà Nội, hiện tại muốn xây dựng lại một vài chỗ vậy có cần xin cấp phép xây dựng không và cần những thủ tục gì? Trả lời: Gia đình bạn phải làm thủ tục xin cấp giấy phép theo hướng dẫn sau: 1. Hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng (đối với nhà ở riêng lẻ và công trình tôn giáo theo Điều 14 Quyết định số 04/2010/QĐ-UBND). - Đơn đề nghị cấp giấy phép xây … [Read more...]

Xin cấp giấy phép xây dựng khi chưa hoàn thành thủ tục đăng ký sang tên

Hỏi: Tôi được mẹ cho tặng 1 căn nhà, đã làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất, chờ ngày lấy giấy chứng nhận mang tên tôi. Nay tôi muốn xây dựng mới lại căn nhà này thì có thể xin phép xây dựng nhà trước khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không? Thủ tục thế nào? Thời gian bao lâu mới có giấy phép?  Trả lời: 1. Về việc bạn xin giấy phép xây dựng … [Read more...]

Được xây mấy tầng đối với nhà trong quy hoạch???

Hỏi: Tôi muốn xây nhà nhưng không rõ độ cao được phép xây dưng. Tôi muốn hỏi: xây nhà cấp 4 không phải xin phép xây dựng có đúng không? Và được xây tối thiểu 5 tầng trong khu dự án hoặc trong khu quy hoạch có đúng không? Trả lời: I. Điều kiện khởi công công trình xây dựng: Điều 72 Luật Xây dựng quy định về điều kiện khởi công xây dựng công trình: có mặt … [Read more...]

Chủ tịch UBND phường ra quyết định đình chỉ thi công đối với công trình không xin cấp phép xây dựng có đúng không?

Hỏi: Cho rằng đất và nhà ở của gia đình mình đã được cấp sổ đỏ nên khi xây nhà anh K không xin cấp phép xây dựng. Chủ tịch UBND phường đã ra quyết định đình chỉ thi công xây dựng đối với nhà anh K. Xin hỏi việc xử lý của Chủ tịch UBND phường có đúng với quy định của pháp luật hay không? Trả lời: Chủ tịch UBND phường có thẩm quyền ra quyết định đình chỉ thi … [Read more...]