Khi nào phải gia hạn giấy phép xây dựng và số lần được gia hạn là bao nhiêu?

Nhiều người chuẩn bị bắt tay vào làm nhà luôn thắc mắc nếu trong quá trình thi công chưa hoàn thiện mà thời gian hiệu lực của giấy phép xây dựng đã hết thì có được phép xin gia hạn thêm không và có thể gia hạn mấy lần? Theo nghị định 64/2012/NĐ-CP về cấp giấy phép xây dựng (GPXD) vừa được Chính phủ ban hành, thời hạn khởi công xây dựng công trình chậm nhất là 12 … [Read more...]

Những quy định chi tiết về xử phạt công trình xây dựng không có giấy phép

HỎI: Tôi có mua 1 căn nhà, nhưng xây cách đây 8 năm không có giấy phép xây dựng, đất thì thổ cư 100%. Vậy trường hợp của tôi sẽ bị phạt như thế nào? Và nếu muốn bổ sung giấy phép xậy dựng thì có được không? Cách làm và phí là bao nhiêu? Trân trọng cảm ơn (HP). TRẢ LỜI: 1. Căn cứ pháp lý: Luật xây dựng năm 2014 Nghị định số … [Read more...]

Có cần gia hạn giấy phép xây dựng đối với công trình xây dựng dở dang không?

HỎI: Tôi có một miếng đất sổ đỏ thổ cư diện tích 4x17m ở huyện Chương Mỹ (Hà Nội). Tháng 9/2011 tôi xin giấy phép xây dựng, ngay sau đó tiến hành xây dựng và đã xây xong phần móng nhà. Tuy nhiên do kinh tế gia đình giảm sút, đến nay tôi vẫn chưa hoàn thành căn nhà. Xin hỏi, như vậy đến nay giấy phép xây dựng căn nhà có còn giá trị? Nếu tiếp tục xây dựng nhà … [Read more...]

Hồ sơ gia hạn thủ tục cấp phép xây dựng

Hỏi: Khi đã có Giấy phép xây dựng nhưng chưa tiến hành xây dựng luôn thì sau bao nhiêu thời gian phải gia hạn và hồ sơ gia hạn cấp phép xây dựng gồm những gì? Trả lời: 1. Thời gian quá hạn Giấy phép xây dựng: Quá thời hạn 12 tháng, nếu quy hoạch xây dựng, các quy định về Thủ tục cấp phép xây dựng và kiến trúc, cảnh quan được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê … [Read more...]

Có được sang tên giấy phép xây dựng?

Theo quy định, giấy phép xây dựng đối với nhà riêng lẻ có hiệu lực trong vòng một năm. Nhiều bạn đọc quan tâm thắc mắc rằng: Nếu không kịp khởi công công trình trong thời gian quy định thì có được gia hạn giấy phép xây dựng hoặc có được sang tên giấy phép xây dựng hay không? Ông Trần Quốc Tuấn, trưởng Phòng cấp phép xây dựng, Sở Xây dựng TP.HCM, cho biết: - … [Read more...]

Gia hạn giấy phép xây dựng

Điều 26. Gia hạn Giấy phép xây dựng 1. Trong thời hạn 12 tháng, kể từ ngày được cấp Giấy phép xây dựng mà công trình chưa khởi công thì người xin cấp Giấy phép xây dựng phải xin gia hạn Giấy phép xây dựng. 2. Hồ sơ xin gia hạn Giấy phép xây dựng bao gồm: a) Đơn xin gia hạn Giấy phép xây dựng; b) Bản chính Giấy phép xây dựng đã được cấp. 3. Thời gian … [Read more...]