Xây nhà không có giấy phép xây dựng thì bị xử lý như thế nào?

HỎI: Tôi đọc tham khảo phần luật sư tư vấn về xử lý công trình xây dựng không phép có nhắc "Điều 12, Nghị định số 107/2007/NĐ-CP " theo tìm hiểu và nắm bắt được thì Nghị định số 107/2007/NĐ-CP ngày 25 tháng năm 2007 là nghị định Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Cư trú và không có Điều 12 ạ! Tôi không biết có sự nhầm lẫn nào không ạ? Tôi … [Read more...]

Phường Mỹ Đình 1: Công trình xây dựng sai phép là của lãnh đạo quận?

Công trình số 22 Nhân Mỹ, phường Mỹ Đình 1 (Nam Từ Liêm, Hà Nội) xây dựng sai phép, được cho là của một lãnh đạo quận nên chưa bị xử lý? Thời gian vừa qua, báo chí đã phản ánh nhiều công trình vi phạm trật tự xây dựng trên địa bàn phường Mỹ Đình 1, như: Sai phép, sai mật độ xây dựng, gây ảnh hưởng xấu đến trật tự văn minh đô thị. Công trình số 22 Nhân Mỹ sai … [Read more...]

Có xin được giấy phép xây dựng và làm hộ khẩu khi đã xây nhà rồi không?

HỎI: Vợ chồng cháu có mua nhà bao gồm cả đất diện tích 56,7 m2. Khi mua nhà bên cháu và bên bán có thỏa thuận là bán nhà và có sổ hồng. Khi ra công chứng thì sổ hồng chưa có tài sản gắn liền mà thực tế ở đây là chưa có nhà trên đất. Vợ chồng cháu vì chưa có kinh nghiệm nên cứ nghĩ có sổ hồng tức là có tài sản gắn liền. Khi sang sổ xog bọn cháu đi làm sổ hộ khẩu … [Read more...]

Xây nhà 3 tầng có phải xin giấy phép xây dựng không và xin ở đâu?

HỎI: Tôi có câu hỏi muốn được giải đáp: Tôi mua một mảnh đất 12x3,3m tại Nhị Châu - Liên Ninh -Thanh Trì - Hà Nội. Hiện tại tôi đang có kế hoạch xây nhà nhưng không biết là xin giấy phép xây dựng ở đâu? (huyện Thanh trì hay xã Liên Ninh). Tôi có dự định xây 3 tầng với tổng diện tích 110m2. Vậy tôi có cần phải xin giấy phép xây dựng không? Tôi là dân nhập cư … [Read more...]

Chưa tách sổ đỏ thì thủ tục xin phép xây dựng như thế nào?

Chưa tách sổ muốn xin giấy phép xây dựng có được không và thủ tục, quy trình thực hiện như thế nào? Đây là câu hỏi của rất nhiều người dân hiện nay khi đi xin giấy phép xây dựng tại Hà Nội và nhiều tỉnh thành khác trên khắp cả nước. Trong một gia đình sẽ có rất nhiều trường hợp, mẹ cho nhà con cái, anh cho nhà em, người này cho nhà người khác, hoặc mua bàn nhà … [Read more...]

Cẩm nang xin phép xây dựng: Xây nhà sai mức nào sẽ không bị phạt? (P.7)

1. Giấy phép xây dựng do Quận cấp rồi, khi thi công có phải báo với Phường hay không? Khi xây nhà có cần phải thỏa thuận và có sự đồng ý của những căn nhà liền kề hay không? Nếu những nhà liền kề không đồng ý thì xử lý như thế nào?(Nguyễn Bá, 43 tuổi, nguyenba_68@...) - Theo Quết định số 04/2006/QĐ-UBND ngày 17/01/2006, trước khi thi công, bạn phải thông báo với … [Read more...]

Cẩm nang xin phép xây dựng: Xây nhà sai mức nào sẽ không bị phạt? (P.6)

1. Nhà tôi nằm trong khu đô thị mới Thủ Thiêm, mới bị giải tỏa và nhận được tái định cư nền tại khu dân cư số 1, dự án 143 ha, phường Thạnh Mỹ Lợi, Quận 2. Trong dự án theo thiết kế được xây 1 trệt, 2 lầu và một chuồng cu. Nhưng do nhà đông người, chúng tôi xây luôn phần nhà phía sau chuồng cu. Tất cả phần còn lại chúng tôi đều làm đúng thiết kế. Hỏi nhà tôi có bị … [Read more...]

Cẩm nang xin phép xây dựng: Xây nhà sai mức nào sẽ không bị phạt? (P.4)

1. Trường hợp nhà đang xây dựng mới nộp hồ sơ xin cấp phép xây dựng thì có bị xử phạt không? (Lê Thị Kiều, 44 tuổi, haichau_02x1b@...) - Trường hợp này là xây dựng không phép; sẽ bị buộc đình chỉ thi công theo điều 12 Nghị định số 180/2007/NĐ-CP ngày 07 tháng 12 năm 2007 và bị xử phạt theo khoản 2 điều 11 Nghị định số 23/2009/NĐ-CP ngày 27 tháng 02 năm 2009 của … [Read more...]

Cẩm nang xin phép xây dựng: Xây nhà sai mức nào sẽ không bị phạt? (P.3)

1. Nhà tôi xây cao hơn chiều cao xin phép 1m có bị phạt hay không?. Diện tích xin phép là 4 x 12 nhưng tôi chỉ xây mới có 4 x 8, phần còn lại 4 x 4 tôi chỉ cải tạo lại (từ nhà cũ có sẵn) vậy có hợp lệ không? (Nguyễn Quang Trung, 29 tuổi, nqtrung81@...) - Việc tổ chức xây dựng công trình cao hơn chiều cao của giấy phép được cấp là hành vi tổ chức xây dựng công trình … [Read more...]

Cẩm nang xin phép xây dựng: Xây nhà sai mức nào sẽ không bị phạt? (P.2)

1. Xin cho tôi hỏi là nếu xây dựng nhà trong diện quy hoạch treo thì hình thức phạt như thế nào? nếu gia đình tôi chấp nhận mức phạt đo thì được phép xây dựng không !? Dự án " treo " bao lâu thì hết tác dụng?! (nguyễn đình qui, 35 tuổi, quyheropro@...) - Nếu xây dựng nhà trong khu đất quy hoạch đã có quyết định thu hồi và giao … [Read more...]